ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ക്യാൻസറുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണങ്ങൾക്ക് ഏറ്റവും സാധാരണമായ രണ്ടാമത്തെ കാരണം കരൾ ക്യാൻസർ അഥവാ ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ കാർസിനോമ (എച്ച്സിസി) ആണ്.

ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ കാർസിനോമയിൽ  ധാരാളം രക്തക്കുഴലുകൾ വളരുന്നു. ഈ രക്തക്കുഴലുകൾക്ക് രക്തത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും ലഭിക്കുന്നത് ഹെപ്പാറ്റിക് ആർട്ടറിയിൽ നിന്നാണ്, ബാക്കി കരൾ ടിഷ്യുവിന് പോർട്ടൽ സിരയിൽ നിന്ന് രക്തം ലഭിക്കുന്നു. ഇക്കാരണത്താൽ, കരളിൻറെ ബാക്കി ഭാഗങ്ങളെ ബാധിക്കാതെ ട്യൂമറിലേക്കുള്ള രക്ത വിതരണം നിർത്തിവയ്ക്കാൻ ഡോക്ടർമാർക്ക് ഹെപ്പാറ്റിക് ധമനിയെ തടയുന്നതിലൂടെ കഴിയും.

ടിഷ്യൂകളിലേക്കോ അവയവത്തിലേക്കോ രക്ത വിതരണം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നതോ മന്ദഗതിയിലാക്കുന്നതോ ആയ ചികിത്സയാണ്   എംബോളൈസേഷൻ. ഒരു ട്യൂമറിലേക്കുള്ള രക്തപ്രവാഹം തടയാൻ ഇത് ഉപയോഗിക്കുന്നതിനാൽ കാൻസർ കോശങ്ങൾ മരിക്കും. രക്ത വിതരണം തടയാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന വസ്തുക്കൾ ട്യൂമറിലേക്ക് കീമോതെറാപ്പി മരുന്നുകൾ നൽകുമ്പോൾ അതിനെ കീമോ എംബോളൈസേഷൻ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. കരൾ കാൻസറിനെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനായി ഹെപ്പാറ്റിക് ധമനിയെ തടയുന്ന ഒരു പ്രത്യേക തരം കീമോ എംബോളൈസേഷനാണ് ട്രാൻസാർട്ടീരിയൽ കീമോ എംബോളൈസേഷൻ (TACE).

പ്രതിരോധ ഓപ്ഷനുകൾ ഇല്ലാതെ ഹെപ്പറ്റോസെല്ലുലാർ കാർസിനോമ (എച്ച്സിസി) കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഏറ്റവും സാധാരണമായ സമീപനമാണ് TACE.

നിങ്ങളുടെ വയറ്റിൽ ദ്രാവകം ഇല്ല (അസൈറ്റസ് എന്ന് വിളിക്കുന്നു) കൂടാതെ നിങ്ങളുടെ കരളിൽ പോർട്ടൽ സിരയിൽ പ്രശ്നങ്ങളൊന്നുമില്ല,

നിങ്ങൾക്ക് നല്ല കരൾ പ്രവർത്തനം ഉണ്ടെങ്കിൽ മാത്രമാണ് TACE ചെയ്യുന്നത്. നിങ്ങളുടെ കരൾ ക്യാൻസറിനെ ശസ്ത്രക്രിയയിലൂടെ നീക്കംചെയ്യാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിലും TACE ഉപയോഗിച്ച് ഒരു പരിധി വരെ തടയുവാൻ സാധിക്കും. പക്ഷേ ഇത് ലിംഫ് നോഡുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ശരീരത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങൾ എന്നിവയിലെ പ്രധാന രക്തക്കുഴലുകളിലേക്ക് വ്യാപിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിൽ മാത്രമാണ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. കരൾ മാറ്റിവയ്ക്കലിനായി നിങ്ങൾ കാത്തിരിക്കുകയാണെങ്കിൽ (“ബ്രിഡ്ജിംഗ്” തെറാപ്പി എന്ന് വിളിക്കുന്നു) കരൾ ട്യൂമർ ചെറുതായി സൂക്ഷിക്കുന്നതിന് നിങ്ങൾക്ക് TACE ചികിത്സ സ്വീകരിക്കാവുന്നതാണ്. 5 സെന്റിമീറ്ററിൽ കൂടുതലുള്ള കരൾ മുഴകളെ ചികിത്സിക്കാൻ ഡോക്ടർമാർ TACE നിർദേശിക്കാം, എന്നാൽ ഈ മുഴകൾ ചുരുക്കാൻ 2 അല്ലെങ്കിൽ 3 ചികിത്സകൾ എടുത്തേക്കാം. കരളിൻറെ രണ്ട് ഭാഗങ്ങളിലും കാൻസർ ഉണ്ടെങ്കിൽ, ഡോക്ടർമാർ ഒരു സമയം ഒരു ലോബിനെ ചികിത്സിക്കും. ഓരോ ലോബിലേക്കും ചികിത്സ സാധാരണയായി ഒരു മാസത്തെ ഇടവേളയിൽ നൽകുന്നതിനാൽ ആദ്യത്തെ TACE ചികിത്സയിൽ നിന്ന് കരകയറാൻ നിങ്ങൾക്ക് സമയമുണ്ട്.

TACE എങ്ങനെ ചെയ്യുന്നു

ഒരു ആശുപത്രിയുടെ ഇമേജിംഗ് വിഭാഗത്തിലാണ് TACE ചെയ്യുന്നത്. വിശ്രമിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിന് നിങ്ങൾക്ക് ഒരു മരുന്ന് ഉപയോഗിച്ച് ഒരു പ്രാദേശിക അനസ്തെറ്റിക് നൽകാം, അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളെ ഉറക്കാൻ ഒരു പൊതു അനസ്തെറ്റിക് നൽകും.

നിങ്ങളുടെ അരക്കെട്ടിലെ വലിയ രക്തക്കുഴലിലേക്ക് (ഫെമറൽ ആർട്ടറി എന്ന് വിളിക്കുന്ന) നേർത്ത ട്യൂബ് (കത്തീറ്റർ എന്ന് വിളിക്കുന്നു) ഡോക്ടർ സ്ഥാപിക്കുന്നു. കരളിൽ ഹെപ്പാറ്റിക് ധമനിയിൽ എത്തുന്നതുവരെ ഡോക്ടർ ധമനികളിലൂടെ കത്തീറ്റർ മുകളിലേക്ക് നീക്കുന്നു. കത്തീറ്ററിലേക്ക് ഒരു radio-opaque dye കുത്തിവയ്ക്കുകയും കരൾ ട്യൂമറിന് രക്തം നൽകുന്ന ധമനിയുടെ ഇമേജിംഗ് ശാഖകൾ തിരിച്ചറിയുകയും ചെയ്യുന്നു (ആൻജിയോഗ്രാം എന്ന് വിളിക്കുന്നു). ഡോക്ടർ ഈ ധമനികളിലേക്ക് കത്തീറ്റർ നീക്കുന്നു. ട്യൂമറിന് രക്തം നൽകുന്ന ധമനികളിലേക്ക് ഡോക്ടർ ഒരു വസ്തു കുത്തിവയ്ക്കുന്നു ഈ  മെറ്റീരിയൽ ട്യൂമറിന്  രക്തം  നൽകുന്ന  ധമനികളെ തടയുന്നു. ഇങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കുന്ന ചില തരം തടയൽ വസ്തുക്കൾ അലിഞ്ഞുപോകുന്നതിനാൽ ധമനികൾ ശാശ്വതമായി തടയപ്പെടില്ല.

TACE നായി ഏറ്റവും സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന മെറ്റീരിയൽ ഒരു ജെലാറ്റിൻ സ്പോഞ്ചാണ്.

കരളിൽ മരുന്നുകൾ സൂക്ഷിക്കുന്ന സമയത്തെ ലിപിയോഡോൾ നീട്ടുന്നു. കീമോതെറാപ്പി മരുന്നുകൾ സ്പോഞ്ചിൽ ഇല്ലെങ്കിൽ, അവ തടയുന്നതിനു മുമ്പ് ധമനികളിലേക്ക് കുത്തിവയ്ക്കുന്നു.

TACE സമയത്ത് കീമോതെറാപ്പി എത്തിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പുതിയ മാർഗമാണ് DEB-TACE. കീമോതെറാപ്പി മരുന്ന് പ്രതേൃക ബീഡ്‌സ് ഉപയോഗിച്ച് കരളിലെ ധമനികളിലേക്ക് കുത്തിവച്ച ശേഷം ട്യൂമറിനെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനായി അവർ പതുക്കെ മരുന്ന് പുറപ്പെടുവിക്കുന്നു. ഈ ബീഡ്‌സ്, സ്പോഞ്ച് ഉപയോഗിക്കുന്നതോ ധമനികളിൽ കീമോതെറാപ്പി മരുന്നുകൾ കുത്തിവയ്ക്കുന്നതോ പോലെ ഫലപ്രദമാണ്. മറ്റ് രീതികളേക്കാൾ DEB-TACE ന് പാർശ്വഫലങ്ങൾ കുറവായിരിക്കാം.

ക്യാൻസർ കരളിന്റെ ഒരു ലോബിൽ മാത്രമാണെങ്കിൽ പോലും അതിൽ ഉണ്ടാകുന്ന ഏതെങ്കിലും മുഴകളെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനായി ഡോക്ടർമാർ മറ്റ് ലോബിലേക്ക് ചെറിയ അളവിലുള്ള കീമോതെറാപ്പി നൽകാം.

TACE- ഉപയോഗിക്കുന്ന കീമോതെറാപ്പി മരുന്നുകൾ

TACE നായി ശുപാർശ ചെയ്യുന്ന കീമോതെറാപ്പി  മരുന്നുകൾ ഒറ്റയ്ക്കോ ഒരുമിച്ചോ  ഉപയോഗിക്കാവുന്നവയാണ്:

 • ഡോക്സോരുബിസിൻ (അഡ്രിയാമൈസിൻ)
 • സിസ്പ്ലാറ്റിൻ (പ്ലാറ്റിനോൾ എക്യു)

TACE ന് ശേഷമുള്ള ഫോളോഅപ്പ്

TACE കഴിഞ്ഞ് 2 അല്ലെങ്കിൽ 3 മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷം നിങ്ങൾക്ക് ഒരു സിടി സ്കാൻ ഉണ്ടായിരിക്കും. ട്യൂമറുകൾ എത്രമാത്രം ചുരുങ്ങിയിട്ടുണ്ടെന്നും കരളിൽ എന്തെങ്കിലും പുതിയ മുഴകൾ ഉണ്ടോയെന്നും കണ്ടുപിടിക്കാൻ ഡോക്ടർമാർ ഈ ഇമേജിംഗ് പരിശോധന ഉപയോഗിക്കുന്നു.

പലർക്കും മറ്റൊരു TACE നടപടിക്രമം ആവശ്യമാണ്, കാരണം കരൾ മുഴകൾ പലപ്പോഴും 10-16 മാസത്തിനുള്ളിൽ വളരും. TACE ആവശ്യമുള്ളത്ര തവണ ആവർത്തിക്കാനാകും, നിങ്ങൾ ആരോഗ്യവാനായിരിക്കുന്നിടത്തോളം കാലം അത് ചെയ്യാൻ കഴിയും.

പാർശ്വ ഫലങ്ങൾ

കരൾ ക്യാൻസറിനുള്ള TACE പോസ്റ്റ്-എംബോളൈസേഷൻ സിൻഡ്രോമിന് കാരണമായേക്കാം, ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്ന ഒരു കൂട്ടം ലക്ഷണങ്ങളുണ്ട്:

 • പനി
 • വലതുഭാഗത്തെ വയറിലെ വേദന, വാരിയെല്ലുകൾക്ക് താഴെ
 • ഓക്കാനം, ഛർദ്ദി
 • ക്ഷീണം

TACE വളരെ അപൂർവ്വമായി കാരണമാകുന്ന രോഗങ്ങൾ:

 • കത്തീറ്റർ രക്തകുഴലിലേക്ക് കേറിയ ഭാഗത്തുള്ള ചതവ് അല്ലെങ്കിൽ രക്തസ്രാവം
 • അണുബാധകളെ ചെറുക്കാനുള്ള കഴിവ് കുറയുന്നത്
 • അസാധാരണമായ കരൾ പ്രവർത്തനം
 • ശ്വാസകോശ അണുബാധ (ന്യുമോണിയ എന്ന് വിളിക്കുന്നു)
 • പിത്തസഞ്ചിയിലെ വീക്കം
 • വയറ്റിലെ ദ്രാവകത്തിന്റെ വർദ്ധനവ് (അസൈറ്റസ് എന്ന് വിളിക്കുന്നു)
 • ട്യൂമർ നശിച്ച സ്ഥലത്ത് പഴുപ്പ് ശേഖരം (ഒരു കുരു എന്ന് വിളിക്കുന്നു)

സംഗ്രഹം

TACE ഒരു ചികിത്സയാണ്, ഒരു പരിധി വരെ തടഞ്ഞു നിർത്തുന്ന ഈ ചികിത്സ ഈ രോഗത്തെ പൂർണമായും തുടച്ചു നീക്കാൻ കഴിവുള്ളതല്ല. ഏകദേശം 70 ശതമാനം രോഗികളിലും കരളിൽ പുരോഗതി കാണും.  കരൾ കാൻസറിനെ ആശ്രയിച്ച്, അതിജീവന നിരക്ക്, ജീവിത നിലവാരം എന്നിവ മെച്ചപ്പെടുത്താം.

By,
Dr. Rajesh Antony
Senior Consultant – Interventional Radiology
MBBS, MD, Fellowship in Interventional Radiology (France) & Gastro Intervention (Korea)